Tài sản được tặng cho, thừa kế từ cha mẹ trong thời kỳ hôn nhân thì thuộc quyền sở hữu của ai?

Hỏi: Sau khi kết hôn, vợ chồng tôi được bố mẹ chồng tặng cho căn nhà để sinh sống và làm ăn. Đến năm 2010, bố mẹ chồng tôi đều mất. Hiện nay hôn nhân vợ chồng tôi gặp vấn đề, muốn ly hôn. Có một vấn đề mà tôi muốn hỏi Luật sư là Tài sản được tặng cho, thừa kế từ cha mẹ trong thời kỳ hôn nhân hiện nay thuộc quyền sở hữu của ai, khi ly hôn tôi có được quyền chia tài sản này hay không? (Lê Thị Thanh, TP.HCM)

Trả lời: Văn phòng Luật sư Nam Sài Gòn xin trân trọng kính chào bạn Lê Thị Thanh, rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn giải đáp của chúng tôi. Với thắc mắc này của bạn, chúng tôi xin được giải đáp cụ thể dưới đây, bạn Thanh cũng như quý bạn đọc có thể dành chút thời gian để tham khảo nhé!

Tài sản thừa kế, tặng cho từ cha mẹ trong thời kỳ hôn nhân và quyền sở hữu

Trong trường hợp của bạn Lê Thị Thanh, Văn phòng Luật sư Nam Sài Gòn xin được chia thành 2 trường hợp cơ bản là trường hợp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản trên đất thuộc quyền sở hữu chung hai vợ chồng và Trường giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản trên đất  không thuộc quyền sở hữu chung hai vợ chồng. Cụ thể như sau:

  • Trường hợp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản trên đất thuộc quyền sở hữu chung hai vợ chồng
    Theo Điều 33 của Bộ Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung vợ chồng:

Căn cứ vào Điều 33 Luật Hôn nhân gia đình 2014, bạn có thể thấy, nếu như ngôi nhà đó thuộc quyền sở hữu chung của hai vợ chồng bạn sau khi kết hôn thì bạn có quyền được chia tài sản sau khi kết hôn. Nghĩa là trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có tên của chồng bạn và bạn được pháp luật công nhận thì ngôi nhà thuộc của chung, khi ly hôn tài sản chia công bằng theo quy định pháp luật. Lúc này, ngôi nhà này sẽ được chia đôi, chồng một nửa, vợ một nửa. Sau khi chia tài sản ly hôn, số tài sản này không còn thuộc của chung nữa, mà là tài sản riêng của vợ, chồng. Bạn cũng như chồng bạn có quyền mua bán, tặng cho,… tài sản này cho người khác theo nguyện vọng của mình.

Tu van thua ke tai san
Ảnh minh họa: Hỏi đáp tư vấn thưa kế tài sản
  • Trường giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản trên đất không thuộc quyền sở hữu chung hai vợ chồng

Theo Điều 43 thuộc Bộ Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản riêng của vợ, chồng:

Trong trường hợp này, nếu như ngôi nhà đó được bố mẹ chồng bạn tặng cho, thừa kế riêng thì nó thuộc tài sản riêng của chồng bạn. Nghĩa là trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản không có tên của bạn. Khi ly hôn, bạn sẽ không được quyền chia tài sản này, bởi vì chồng bạn có toàn quyền quyết định đối với miếng đất này như mua bán, tặng cho, chuyển nhượng quyền sử dụng,…. Nếu muốn được chia tài sản là ngôi nhà này, bạn phải chứng minh được ngôi nhà này thuộc quyền sử dụng chung của hai vợ chồng. Theo đó:

Tại khoản 4, Điều 98 Bộ Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

Nghĩa là, bạn phải chứng minh được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản gắn liền trên đất hoặc quyền sở hữu nhà, tài sản gắn liền với đất phải có tên của bạn trong giấy chứng nhận. Có như vậy khi căn cứ vào, pháp luật mới có thể phân chia tài sản sau khi ly hôn cho vợ, chồng một cách công khai, minh bạch và chính xác.

Hướng dẫn thủ tục chia tài sản thừa kế, tặng cho từ cha mẹ trong thời kỳ hôn nhân

Như vậy, có thể thấy, nếu như trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà, tài sản gắn liền trên đất có tên hai vợ chồng bạn Lê Thị Thanh, được cơ quan chức năng có thẩm quyền chứng thực xác nhận thì khi ly hôn, vợ chồng bạn sẽ được chia đôi tài sản.

hoi dap thua ke tai san
Ảnh minh họa: Hỏi đáp tư vấn thưa kế tài sản – Nam Sài Gòn

Để hoàn thiện thủ tục ly hôn, phân chia tài sản theo quy định của pháp luật, bạn Lê Thị Thanh cần tìm hiểu các thủ tục về việc chia tài sản thừa kế, tặng cho từ cha mẹ trong thời kỳ hôn nhân một cách chính xác, để tiết kiệm thời gian, tiền bạc và công sức.
Trong trường hợp có con, bạn cũng cần phải có sự chuẩn bị và tìm hiểu về các vấn đề liên quan đến việc giành quyền nuôi con sau khi ly hôn, nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con cái sau khi ly hôn,…
Để thực hiện được đầy đủ, chính xác và nhanh chóng những vấn đề liên quan này, bạn Lê Thị Thanh có thể liên hệ với Văn phòng Luật sư Nam Sài Gòn để được hướng dẫn và hỗ trợ. Với đội ngũ luật sư nhiều năm kinh nghiệm, chuyên môn nghiệp vụ về ly hôn sâu rộng, luôn mong muốn mang đến cho khách hàng sự hài lòng nhất có thể,…

Văn phòng Luật sư Nam Sài Gòn luôn hỗ trợ bạn Lê Thị Thanh cũng như quý bạn đọc liên tục 24/7, không kể thứ bảy, chủ nhật, ngày lễ tết. Liên hệ ngay qua hotline hoặc đến trực tiếp địa chỉ bên dưới để có được câu trả lời hài lòng bạn nhé./

Xem thêm về thừa kế tài sản:

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *