Don ly hon

Mang thai có được tòa giải quyết ly hôn

Theo Kinhtedothi: Tôi làm cho một công ty tư nhân, còn chồng làm xây dựng ở xa, nghiện lô đề, cờ bạc. Khi chồng về nhà hay đánh đập vợ, mang được bao nhiêu tiền về chủ yếu trả nợ lô đề, cờ bạc. Hiện nay tôi đang mang thai nhưng muốn đưa đơn ly hôn, liệu có được tòa chấp nhận hay không? Tôi muốn dấu tòa chuyện mang thai có được không? Nguyễn Thị Hà, quận Đống Đa, Hà Nội.

Trả lời:
Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân & Gia đình quy định: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”. Tuy nhiên, không có quy định nào trong Luật Hôn nhân & Gia đình cấm hoặc không cho phép người vợ có quyền yêu cầu ly hôn khi đang có thai.
Vậy nên, nếu thực tế bạn bị chồng ngược đãi, hành hạ cả về thể chất lẫn tinh thần và những hành vi của chồng khiến bạn bị ảnh hưởng tiêu cực về sức khỏe, tinh thần trong thời kỳ mang thai, nuôi con nhỏ, bạn có quyền đơn phương gửi đơn khởi kiện vụ án hôn nhân gia đình (để yêu cầu ly hôn) đến TAND cấp quận/huyện nơi cư trú hiện tại của chồng bạn theo quy định tại Khoản 4 Điều 35, Khoản 2 Điều 36 Bộ luật Tố tụng Dân sự. Bạn có thể trực tiếp đến TAND cấp quận/huyện để xin (hoặc) mua mẫu đơn ly hôn (có mẫu đối với cả 2 trường hợp đơn phương ly hôn hoặc thuận tình ly hôn) hoặc truy cập internet để tải mẫu đơn ly hôn.
ly-hon-khi-bau
Ảnh minh họa: Mang thai có được tòa giải quyết ly hôn

Về việc đang mang thai, bạn không nên dấu thông tin với tòa án khi gửi đơn yêu cầu ly hôn. Quá trình giải quyết vụ án hôn nhân gia đình có thể sẽ kéo dài thời gian. Do đó, việc bạn đang có thai và/hoặc nghỉ sinh con, nghỉ chăm sóc con… có thể ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của bạn, cũng như của con vợ chồng bạn trong quá trình tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án.

Luật sư Nguyễn Thị Hải Yến – Giám đốc Công ty Luật Nguyễn Viết (Hà Nội)
Nguồn: kinhtedothi.vn

 

 

 

 

 

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *